ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿ ಬೇನೆ‌ ರೋಗದ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಗಂಟೆ

ಆತ್ಮೀಯ ರೈತ ಬಾಂಧವರೇ ತಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಕೃಷಿ ತಾಣ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಕ್ಕೆ ಸ್ವಾಗತ. ಬೇಸಿಗೆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹಾಗೂ ಮುಂಬರುವ ಮುಂಗಾರಿನ ಮೊದಲ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿಬೇನೆಯ ರೋಗವು. ಜಾನುವಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೇರಳವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಹಾಗೂ ಇದು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ರೋಗವಾಗಿದೆ. ರೋಗವು ತೀವ್ರತೆ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಸಾಯುತ್ತವೆ ಆದ್ದರಿಂದ ರೈತಬಾಂಧವರು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಿಸಿ.ಹಾಗೂ ಲಸಿಕೆ ವಿಳಂಬವಾದಲ್ಲಿ ಕೆಳಗೆ ನೀಡುವಂತೆ ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಹಾಗೂ ಸುಚಿತ್ವವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ತಮ್ಮಲ್ಲಿ ವಿನಂತಿ.

ಜಾನುವಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಕಾಲುಬಾಯಿ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜಾನುವಾರು ರೋಗಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ.

ಕಾಲುಬಾಯಿ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಏ. 1 ರಿಂದ 30ರವರೆಗೆ ಹಮ್ಮಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಪಶು ಸಂಗೋಪನ ಇಲಾಖೆ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಕಾಲುಬಾಯಿ ರೋಗ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನದ ದಾವಣಗೆರೆಯ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿ ಡಾ.ವೆಂಕಟೇಶ್.ಎಂ.ವಿ. ಅವರು ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸಿ. ಈ ಪಶು ಪಾಲನೆಯ ಹಾಗೂ ಈ ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿಬೇನೆಯ ರೋಗವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಮುಂಜಾಗ್ರತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು. ಹಾಗೂ ಶುಚಿತ್ವವನ್ನು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಮುಖ್ಯ ಪಾತ್ರವಾಗಿ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಹಾಕಬೇಕೆಂದು ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಾತುಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಲಸಿಕೆ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಪಶು ವೈದ್ಯಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಹಾಗೂ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮನೆ ಮನೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿಲಿದ್ದು, ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಅಗತ್ಯ ಸಹಕಾರ ನೀಡಬೇಕು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಯಶಸ್ವಿಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದರು.

ಕಾಲುಬಾಯಿ ರೋಗ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಬೇಕು.

ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ ಮಾಡಿದ್ದಲ್ಲಿ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಂದ ಜಾನುವಾರಿಗೆ ಕಾಯಿಲೆ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿದ್ದು, ಸಮಸ್ಯೆ ಗಂಭೀರವಾಗಲಿದೆ. ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಿ, ರೋಗದಿಂದ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದರು. ರೈತರಿಗೆ ಲಸಿಕಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಕುರಿತು ಅರಿವು ಮೂಡಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಶೇಖಡಾವಾರು ಗುರಿ ಸಾಧನೆಗೆ ಕ್ರಮಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕಾಲು ಬಾಯಿ ರೋಗವು ಎತ್ತು, ಹೋರಿ, ಹಸು ಎಮ್ಮೆ ಮತ್ತು ಹಂದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಂದು ಮಾಲಿಕರಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕತೆ ನಷ್ಟ ಉಂಟುಮಾಡುವ ಮಾರಕ ರೋಗವಾಗಿದೆ. ರೋಗದಿಂದ ಗುಣಮುಖವಾದ ಜಾನುವಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಕಟ್ಟುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬ, ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ನಷ್ಟ ಮತ್ತು ಹಾಲಿನ ಇಳುವರಿಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಮುಖವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ. ರೋಗದಿಂದ ಪೂರ್ಣ ಸುರಕ್ಷತೆಗಾಗಿ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲಾ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.ಪಶುಪಾಲನಾ ಇಲಾಖೆಯ ಉಪ ನಿರ್ದೇಶಕ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಸುಂಕದ್ ಹಾಗೂ ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು.

ಈ ಕೆಳಗೆ ಈ ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯೇನೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಹಾಗೂ ಅವುಗಳ ಹರಡುವ ವಿಧಾನ. ಹಾಗೂ ರೈತರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಮುಂಜಾಗ್ರತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಓದಿ ತಮ್ಮ ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಬೇಕೆಂದು ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ವಿನಂತಿ.

ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿ ಬೆಣೆಯ ಜಾನುವಾರುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡು ಬರುವ ರೋಗದ ಲಕ್ಷಣಗಳು:

104-106˙F (41˙C) ವರೆಗೆ ಅಧಿಕ ಜ್ವರ ಮತ್ತು ಅನೋರೆಕ್ಸಿಯಾ.

ಹೇರಳವಾದ ಜೊಲ್ಲು ಸುರಿಸುವುದು ( ಲಾಲಾರಸವು ನೆಲದವರೆಗೆ ಉದ್ದವಾದ ಹಗ್ಗದ ತಂತಿಗಳಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುತ್ತದೆ).

ಪ್ರಾಣಿಯು ತನ್ನ ಪಾದಗಳು ಮತ್ತು ಗಾಯಗಳನ್ನು ಕಾಲುಗಳ ಇಂಟರ್ಡಿಜಿಟಲ್ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಕುಂಟತನದಿಂದ ಮುದ್ರೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಬಾಯಿಯ ಹುಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಗಾಯಗಳು.‌ ತುಟಿಗಳನ್ನು ಹೊಡೆಯುವುದು.
ಸಸ್ತನಿ ಗ್ರಂಥಿಯಲ್ಲಿನ ಕೋಶಕಗಳು.

ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿ ಬೇಂದ್ರೆ ರೋಗ ಹರಡುವ ವಿಧಾನ:

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಳಗಾಗುವ ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ನಡುವಿನ ನೇರ ಅಥವಾ ಪರೋಕ್ಷ ಸಂಪರ್ಕಗಳಿಂದ.

ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಪೀಡಿತ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಚಲನೆಯ ಮೂಲಕ. ವಾಹನಗಳು, ಮೇವುಗಳು, ಪಾತ್ರೆಗಳು, ಉಪಕರಣಗಳು ಮುಂತಾದ ನಿರ್ಜೀವ ವಾಹಕಗಳ ಮೂಲಕ, ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ.

ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ತಮ್ಮ ಬಿಡುವ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಏರೋಸಾಲ್ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಇದು ಉಸಿರಾಟದ ಅಥವಾ ಮೌಖಿಕ ಮಾರ್ಗಗಳ ಮೂಲಕ ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ತರುತ್ತದೆ. ಈ ವೈರಸ್ ಭೂಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 60 ಕಿಮೀ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರದ ಮೂಲಕ 300 ಕಿಮೀ ವರೆಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಹುದು.

ಲಾಲಾರಸ, ಮಲ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರದಂತಹ ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಾಣಿಯಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ರಾವಗಳು ಮತ್ತು ವಿಸರ್ಜನೆಗಳು. ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ವೈರಸ್ ಹಾಲು ಮತ್ತು ವೀರ್ಯದಲ್ಲಿ 4 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರಬಹುದು.

ಸೋಂಕಿತ ಹಾಲಿನ ಮೂಲಕ ಕರುಗಳಿಗೆ ರೋಗ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಈ ವೈರಸ್ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ 14 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಒಣ ಮಲದಲ್ಲಿ, ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ 6 ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಸ್ಲರಿಯಲ್ಲಿ, 39 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಮೂತ್ರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 3 (ಬೇಸಿಗೆ) ಮತ್ತು 28 ದಿನಗಳವರೆಗೆ (ಚಳಿಗಾಲ) ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಬದುಕಬಲ್ಲದು.

ಸೋಂಕಿತ ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಮಾಂಸದ ಉಪ-ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಸೇವನೆಯಿಂದ, ಸಂಸ್ಕರಿಸದ ಮತ್ತು ಬೇಯಿಸದ ಹಾಲು. ಪ್ರಾಣಿ ನಿರ್ವಾಹಕರು, ಸಂದರ್ಶಕರು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರ ಮೂಲಕ. ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ಚೇತರಿಕೆಯ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ವಾಹಕವಾಗಿ ಉಳಿಯುತ್ತವೆ. ವಾಹಕವು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ಪ್ರಾಣಿಯಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು. ಕ್ಯಾರಿಯರ್ ಜಾನುವಾರುಗಳು 6-24 ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಅನ್ನನಾಳದ -ಫಾರ್ಂಜಿಯಲ್ ದ್ರವದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸಬಹುದು.

ಕಾಲು ಮತ್ತು ಬಾಯಿ ಬೇನೆಗೆ ರೈತರು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಮುಂಜಾಗ್ರತಾ ಕ್ರಮಗಳು:

ಕೃಷಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ನಿಯಮಿತ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್, 3 ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಡೋಸ್, ಮೊದಲ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ನಂತರ 30 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ಗಳನ್ನು ರೈತರು ತಪ್ಪದೆ ತಮ್ಮ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ನೀಡಬೇಕು. (ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಈ ಮುಂಜಾಗ್ರತೆಗಳ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು)

ನಂತರ 6 ತಿಂಗಳ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿ, ಮೇಲಾಗಿ ಏಪ್ರಿಲ್-ಮೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಒಂದು ಲಸಿಕೆ ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಹಾಕಿಸಬೇಕು.

ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದ/ಗ್ರಾಮದ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಒಂದೇ ಬಾರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಬೇಕು. ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಮುಂಜಾಗ್ರತ ಕ್ರಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ರೋಗದ ಏಕಾಏಕಿ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ ರಿಂಗ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ರೋಗ ಮುಕ್ತ ವಲಯಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಗಡಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಮಾಡಬಹುದು. ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಹಾಗೂ ಲಸಿಕೆಗಾಗಿ ನೀವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು.

Parihar list – ಹೊಸ ಬೆಳೆ ನಷ್ಟ ಪರಿಹಾರ ಪಟ್ಟಿ ಬಿಡುಗಡೆ

ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊರಗಿನ ಮೂಲಗಳಿಂದ ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ತರಬೇಕು, ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ 15-21 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಕರೆತಕ್ಕದ್ದು.

ರೋಗ ಹರಡುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಏಕಾಏಕಿ ಆರು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಹೊಸ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಾರದು.

ಲಸಿಕೆ ಹಾಕದ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಜಾನುವಾರು ಸಂತೆಗಳಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬಾರದು. ಹೊಸದಾಗಿ ಖರೀದಿಸಿದ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಕ್ವಾರಂಟೈನ್ ಕ್ರಮಗಳು.

ಗ್ರಾಮ/ಫಾರ್ಮ್‌ನ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಕಾಲು ಸ್ನಾನ ಅಥವಾ ಟ್ರಕ್ ಸ್ನಾನವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.
ಆರು ತಿಂಗಳ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಧಿಯವರೆಗೆ ಎಫ್‌ಎಂಡಿ ದಾಖಲಾಗದ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಮೇವನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು / ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಯಾವಾಗಲೂ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿ.

ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಲು ಜೂನ್ 14 ಕೊನೆಯ ಅವಕಾಶ ಕೂಡಲೇ ಮಾಡಿಸಿ.

ಇದೇ ರೀತಿ ಹಲವು ಕೃಷಿ ಪರ ಹಾಗೂ ಜನಪರ ಯೋಜನೆಗಳು ಹಾಗೂ ರೈತ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಉಪಯೋಗವಾಗುವಂತಹ ವಿವಿಧ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಕೃಷಿ ತಾಣ ಟೆಲಿಗ್ರಾಂ ಗ್ರೂಪ್ಗೆ ಈ ಕೆಳಗಿರುವ ಲಿಂಕ್ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡುವ ಮುಖಾಂತರ ಜಾಯಿನ್ ಆಗಿ.

ಗೃಹ ಲಕ್ಷ್ಮಿ 7 ನೇ ಕಂತು ಹಣ ಏಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದರ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ ಚೆಕ್ ಮಾಡಿ.

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *