ಈ ಯೋಜನೆಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿ ತಿಂಗಳಿಗೆ 4ಸಾವಿರ ಪಡೆಯಿರಿ

ಪ್ರೀಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕರೇ ಸರ್ಕಾರವು ಮತ್ತೋಂದು ಹೊಸ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟಿದೆ. ಜನರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಬಯಸಿ ಜನರ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಮತ್ತೋಂದು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಮಾಸಿಕ ಪಿಂಚಣಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು ನೀಡಲು ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರ ಸಂಧ್ಯಾ ಸುರಕ್ಷಾ ಯೋಜನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ದುಡಿಯುವ ಬಡವರ ಆದಾಯ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಪುನಶ್ಚೇತನಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಾಯುಷ್ಯದ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ತಮ್ಮ ನಿವೃತ್ತಿಗಾಗಿ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಣೆಯಿಂದ ಉಳಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲು ಆದ್ದರಿಂದ ಗೋಲ್ 2015-16 ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಟಲ್ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆ (ಎಪಿವೈ) ಎಂಬ ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದೆ. APY ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿದೆ.

ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು NPS ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಚರ್ ಮೂಲಕ ಪಿಂಚಣಿ ನಿಧಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (PFRDA) ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಟಲ್ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳು –

APY ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಚಂದಾದಾರರಿಗೆ ರೂ.ವರೆಗಿನ ಕನಿಷ್ಠ ಮಾಸಿಕ ಪಿಂಚಣಿ ಖಾತರಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. 1000 ಮತ್ತು ರೂ. ತಿಂಗಳಿಗೆ 5000

ಕನಿಷ್ಠ ಪೀಷನ್‌ನ ಪ್ರಯೋಜನವು ಗೋಲ್‌ನಿಂದ ಖಾತರಿಪಡಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಅಟಲ್ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆ ಎಂದರೇನು? 

ಎಪಿವೈ ಯೋಜನೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 18 ರಿಂದ 40 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ / ಪೋಸ್ಟ್ ಆಫೀಸ್ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆದಾರರಿಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಪಿಂಚಣಿ ಮೊತ್ತದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಚಂದಾದಾರರು ಕನಿಷ್ಠ ಮಾಸಿಕ ಪಿಂಚಣಿ ರೂ. 1,000 ಅಥವಾ ರೂ. 2,000 ಅಥವಾ ರೂ. 3,000 ಅಥವಾ ರೂ. 4,000 ಅಥವಾ ರೂ. 60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ 5,000. ಎಪಿವೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಮಾಸಿಕ ಪಿಂಚಣಿ ಚಂದಾದಾರರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವನ ನಂತರ ಅವನ ಸಂಗಾತಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ, ಪಿಂಚಣಿ ಕಾರ್ಪಸ್, ಚಂದಾದಾರರ 60 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾದಂತೆ, ಚಂದಾದಾರರ ನಾಮಿನಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕನಿಷ್ಠ ಪಿಂಚಣಿಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಖಾತರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ, ಕೊಡುಗೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಂಗ್ರಹವಾದ ಕಾರ್ಪಸ್ ಹೂಡಿಕೆಯ ಅಂದಾಜು ಆದಾಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಗಳಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಖಾತರಿ ಪಿಂಚಣಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತಹ ಅಸಮರ್ಪಕತೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ, ಹೂಡಿಕೆಯ ಮೇಲಿನ ಆದಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದರೆ, ಚಂದಾದಾರರು ವರ್ಧಿತ ಪಿಂಚಣಿ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಚಂದಾದಾರರ ಪ್ರಬುದ್ಧ ಮರಣದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಚಂದಾದಾರರ ಸಂಗಾತಿಗೆ ಚಂದಾದಾರರ ಎಪಿವೈ ಖಾತೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.

ಉಳಿದ ಪಟ್ಟಿಯ ಅವಧಿಯವರೆಗೆ, ಮೂಲ ಚಂದಾದಾರರು ವಯಸ್ಸನ್ನು ತಲುಪುವವರೆಗೆ 60 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ. ಸಂಗಾತಿಯ ಮರಣದ ತನಕ ಚಂದಾದಾರರ ಸಂಗಾತಿಯು ಚಂದಾದಾರರಷ್ಟೇ ಪಿಂಚಣಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಚಂದಾದಾರ ಮತ್ತು ಸಂಗಾತಿಯ ಇಬ್ಬರ ಮರಣದ ನಂತರ, ಚಂದಾದಾರರ ನಾಮಿನಿಗೆ ಪಿಂಚಣಿ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹತೆ ಇರುತ್ತದೆ,

ಇದು ಚಂದಾದಾರರ 60 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ. 2019 ರ ಮಾರ್ಚ್ 31 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಒಟ್ಟು 149.53 ಲಕ್ಷ ಚಂದಾದಾರರನ್ನು ಎಪಿವೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಒಟ್ಟು ಪಿಂಚಣಿ ಸಂಪತ್ತು ರೂ. 6,860.30 ಕೋಟಿ. ಭಾರತದ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆ ಅಸಂಘಟಿತ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿದೆ. APY ಅಡಿಯಲ್ಲಿ , ಖಾತರಿಯ ಕನಿಷ್ಠ ಪಿಂಚಣಿ ರೂ. ಚಂದಾದಾರರ ಕೊಡುಗೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ 60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತಿಂಗಳಿಗೆ 1,000/- ಅಥವಾ 2,000/- ಅಥವಾ 3,000/- ಅಥವಾ 4,000 ಅಥವಾ 5,000/- ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಯಾವುದೇ ನಾಗರಿಕರು APY ಯೋಜನೆಗೆ ಸೇರಬಹುದು .

ಅಟಲ್ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆ ಪಡೆಯಲು ಇರಬೇಕಾದ ಅರ್ಹತೆಗಳು – 

ಚಂದಾದಾರರ ವಯಸ್ಸು 18 – 40 ವರ್ಷಗಳ ನಡುವೆ ಇರಬೇಕು.

ಅವನು/ಅವಳು ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆ/ಪೋಸ್ಟ್ ಆಫೀಸ್ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು.

ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಅರ್ಜಿದಾರರು APY ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಆವರ್ತಕ ನವೀಕರಣಗಳ ಸ್ವೀಕೃತಿಯನ್ನು ಸುಲಭಗೊಳಿಸಲು ನೋಂದಣಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಆಧಾರ್ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು . ಆದರೆ, ನೋಂದಣಿಗೆ ಆಧಾರ್ ಕಡ್ಡಾಯವಲ್ಲ.

ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆ ಲಾಭವೇನು? ಅದರ ಮಹತ್ವ ಏನು?

• ಪಿಂಚಣಿಯು ಜನರು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಗಳಿಸದಿರುವಾಗ ಮಾಸಿಕ ಆದಾಯವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

• ಯಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ ಆದಾಯ ಗಳಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

• ವಿಭಕ್ತ ಕುಟುಂಬದ ಏರಿಕೆ- ಗಳಿಸುವ ಸದಸ್ಯರ ವಲಸೆ.

• ಜೀವನ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ.

• ಹೆಚ್ಚಿದ ದೀರ್ಘಾಯುಷ್ಯ.

• ಖಚಿತವಾದ ಮಾಸಿಕ ಆದಾಯವು ವೃದ್ಧಾಪ್ಯದಲ್ಲಿ ಗೌರವ

ಯುತ ಜೀವನವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

 

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *