ಬರ ಪರಿಹಾರ ಹಣ ಬರಬೇಕಾದರೆ ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

ಪ್ರೀಯ ರೈತರೇ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂತಸದ ಸುದ್ದಿ ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಕ್ತ ಮುಂಗಾರು ಹಂಗಾಮಿನಲ್ಲಿ ಬರದ ಛಾಯೆಯಿಂದ ರೈತರ ಬೆಳೆ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗಿದ್ದು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ 27 ಲಕ್ಷ ರೈತರಿಗೆ ಒಟ್ಟು 25.29 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಬರ ಪರಿಹಾರದ ಹಣವನ್ನು ರೈತರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಜಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ
ಬರಗಾಲ ಬಾಧಿತ ಪ್ರದೇಶದ ರೈತರಿಗೆ ಮೊದಲ ಕಂತಿನಲ್ಲಿ ತಲಾ ಎರಡು ಸಾವಿರ ರೂ. ಪರಿಹಾರ ವಿತರಣೆಗೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ವಿಘ್ನ ಎದುರಾಗಿದ್ದು, ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಸಂದಿಗ್ಧಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷಗಳು ಹರಿಹಾಯುತ್ತಿವೆ, ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ರೈತ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಒತ್ತಡ ಹೇರಿದ್ದು, ಹಲವೆಡೆ ನೋಂದ ರೈತರು ಹೋರಾಟದ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ನೆರವಿಗೆ ಕಾಯದೆ ರಾಜ್ಯದ ಬೊಕ್ಕಸದಿಂದಲೇ ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ನೆರವಾಗುತ್ತೇವೆ.

ಮಳೆಯಾಶ್ರಿತ ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರತಿ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗೆ 8,500 ರೂ. ನೀರಾವರಿಯಾದರೆ 17 ಸಾವಿರ ರೂ., ಬಹುವಾರ್ಷಿಕ ಬೆಳೆಯಾದರೆ 22,500 ರೂ. ನಿಗದಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಎರಡು ಸಾವಿರ ರೂ. ಐದು ಎಕರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಪರಿಹಾರ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜಮೀನಿನ ಮಾಹಿತಿ ಅಪ್ಡೇಟ್ ಮಾಡಲು ರೈತರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು. ಇದೀಗ ಮೊದಲ ಕಂತು ಜಮಾ ಮಾಡಲು ತಯಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕಂದಾಯ ಸಚಿವರು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಮೊದಲ ಕಂತಿನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಡಿಬಿಟಿ ಮೂಲಕ ಗರಿಷ್ಠ 2 ಸಾವಿರ ರೂ.ವರೆಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದರ ಜೊತೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಹಣವನ್ನು ಸಹ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ರೈತರಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಹಣ ಬಂದಿಲ್ಲ ಏಕೆ ಎಂದು ಈ ಕೆಳಗೆ ಇವೆ ನೋಡಿ.

ಬೆಳೆ ಪರಿಹಾರ ರೈತರಿಗೆ ಪಾವತಿಯಾಗದ ಕಾರಣ ಮತ್ತು ವಿವರಣೆ –
1. 68-A/c ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಇದರರ್ಥ ಖಾತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಖಾತೆದಾರನು ತನ್ನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ವಹಿವಾಟನ್ನು ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ಆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಹಣವನ್ನು ನಮೂದಿಸಲು ಅಥವಾ ಹಿಂಪಡೆಯಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಆ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ. ಆ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ವಹಿವಾಟು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ಹೋಗಬೇಕು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರ ಖಾತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಫ್ರೀಜ್ ಮಾಡಲು ತಿಳಿಸಬೇಕು, ನಂತರವೇ ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
2. ಆಧಾರ್ ಖಾತೆಗೆ ಮ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ-
ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು NPCI ಗೆ ಮ್ಯಾಪ್ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದವರು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಶಾಖೆಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕು ಮತ್ತು NPCI ಗೆ ಮ್ಯಾಪ್ ಮಾಡದ ಅಧಾರ್ ಕುರಿತು ವಿಚಾರಿಸಬೇಕು. ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುವುದು. ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಗತ್ಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು
3. ಕೆಲವು ಖಾತೆಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ –
ಖಾತೆದಾರರಿಂದ ಅಥವಾ ಕೌಂಟರ್ಪಾರ್ಟಿಯಿಂದ ಡಿ-ಆಕ್ಟಿವೇಟ್ ಅಥವಾ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಲಾದ ಯಾವುದೇ ಖಾತೆಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದ ಖಾತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಖಾತೆಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದರೆ, ಖಾತೆಯ ಮೂಲಕ ಯಾವುದೇ ಡೆಬಿಟ್ ಅಥವಾ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
4. ಖಾತೆದಾರರ ಅವಧಿ ಮೀರಿದೆ:
ಖಾತೆದಾರರು ಇನ್ನಿಲ್ಲದಿರುವಾಗ, ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ, ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ತಿಳಿಸಬೇಕು. ಅವರು ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ಐಡಿ ಪುರಾವೆ ಮತ್ತು ಖಾತೆಯ ವಿವರಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಾವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗೆ ಸೂಚಿಸಬೇಕು (ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೆ).
5. ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಆಧಾರ್:
ಎ) ನಿಮ್ಮ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್‌ಗಳ ಮರು ಪರಿಶೀಲನೆ ಅಥವಾ ನಿಮ್ಮ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್‌ ನವೀಕರಣದ ನಂತರ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದ ಆಧಾರ್ ಅನ್ನು ಮತ್ತೆ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬಹುದು. 2) ನೀವು ಗುರುತಿನ, ವಿಳಾಸ ಮತ್ತು ಜನ್ಮ ದಿನಾಂಕದ ಪುರಾವೆಗಾಗಿ ವಿವಿಧ ದಾಖಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹತ್ತಿರದ ದಾಖಲಾತಿ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕು.
6. ಅಮಾನ್ಯ ರಿಸೀವರ್ IFSC ಕೋಡ್:
ನೀವು IFSC ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಟೈಪ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೀರಿ “O” ಬದಲಿಗೆ “0” ಅಥವಾ ಗೆ 1, ಇತ್ಯಾದಿ. ಇದು ಹೊಸ ಶಾಖೆಯಾಗಿದ್ದು ಇತರ ಬ್ಯಾಂಕ್ನ CBS ಸಿಸ್ಟಮ್‌ ನಲ್ಲಿ IFSC ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಇತರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ವಿನಂತಿಯ ಮೇರೆಗೆ ತಮ್ಮ CBS ಡೇಟಾಬೇಸ್‌ನಲ್ಲಿ IFSC ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ನವೀಕರಿಸಬಹುದು (ಅಗತ್ಯ ಮೌಲೀಕರಣ ಅಥವಾ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ನಂತರ),

ಯಾವ ಜಿಲ್ಲೆಗೆ ಎಷ್ಟು ಹಣ?
ಬಾಗಲಕೋಟೆ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ 1,54,719, ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರ 11,098,ಚಾಮರಾಜನಗರ 41,458, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು 43,154, ಚಿತ್ರದುರ್ಗ 1,14,156, ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ 1,306, ದಾವಣಗೆರೆ 71,643, ಧಾರವಾಡ 90,874, ರಾಮನಗರ 48,867, ಯಾದಗಿರಿ 88,467, ವಿಜಯನಗರ 95,231 ರೈತರಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬರ ಪರಿಹಾರ ಸ್ಟೇಟಸ್ ಚೆಕ್ ಮಾಡುವ ಲಿಂಕ್ ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ.
http://www.samrakshane.karnataka. gov ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ.
• ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ನಂಬರ್ ಹಾಕಿ.
• ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ಹಣ ಬರುವ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳ ಮಾಹಿತಿ ಇರುತ್ತದೆ.
• ನೀವು ಅಲ್ಲಿ ಬರ ಪರಿಹಾರ 2024 ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ.
• ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ಕೇಳಲಾದ ಕ್ಯಾಪ್ಚ್ಯಾ ಹಾಕಬೇಕು.
• ನಂತರ ಅಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬರ ಪರಿಹಾರ ಯಾವ ವರ್ಷದ ಬೇಕಾಗಿದೆ ಅದರ ಮಾಹಿತಿ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ.

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *