ಮನೆಗಳ ಮೇಲೆ ವಿದ್ಯುತ್ ತಯಾರಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ.

ಪ್ರಿಯ‌ ರೈತರೇ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು, ಮನೆಗಳ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಸೌರ ಫಲಕಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು, ಹೊಸ ಸಚಿವಾಲಯ ಉಪಾಯ ಹುಡುಕಿದೆ. ಮತ್ತು ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಶಕ್ತಿ‌ ಅಂದರೆ ಸೂರ್ಯನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಉಪಯೋಗಿಸಬೇಕು ಎಂಬ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಬಳಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಗ್ರಿಡ್-ಕನೆಕ್ಟೆಡ್ ರೂಫ್‌ಟಾಪ್ ಸೋಲಾರ್ ಅನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸೂರ್ಯ ಘರ್:
ಮುಫ್ತ್ ಬಿಜ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಮನೆಗಳಿಗೆ ಉಚಿತ ವಿದ್ಯುತ್ ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಫೆಬ್ರವರಿ 15, 2024 ರಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ, ಮನೆಗಳು ತಮ್ಮ ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಸೌರ ಫಲಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯಧನವನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಸಕ್ತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು PM ಸೂರ್ಯ ಘರ್‌ಗಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು: pmsuryaghar.gov.in ನಿಂದ ಮುಫ್ಟ್ ಬಿಜ್ಲಿ ಯೋಜನೆ. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸೂರ್ಯ ಘರ್ ಯೋಜನೆಗೆ ಹೇಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಹಂತ ಹಂತದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಸೋಲಾರ್ ಅಳವಡಿಸಲು ಬಯಸುವ ನಾಗರಿಕರು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಈ ಹಂತಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬಹುದು.

ಈ ಯೋಜನೆಯ ಹಂತಗಳೇನು?

• ಯೋಜನೆ (ಹಂತ-II). ಈ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ಮೊದಲ 3 kW ಗೆ 40% ಸಬ್ಸಿಡಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ. ಮತ್ತು 20% ಸಬ್ಸಿಡಿ 3 kW ಮೀರಿ ಮತ್ತು 10 kW ವರೆಗೆ. ನಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೈತರು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಈ ಯೋಜನೆಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು
ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಅಧಿಕೃತ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಸೌರ ಸ್ಥಾವರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಚಿವಾಲಯವು ಯಾವುದೇ ಮಾರಾಟಗಾರರನ್ನು ಅಧಿಕೃತಗೊಳಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ ಈ ಯೋಜನೆಯ ಸದುಪಯೋಗ ಪಡೆಯಲು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಡಿಸ್ಕಾಂಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಡಿಸ್ಕಾಂಗಳು ಮಾರಾಟಗಾರರನ್ನು ಎಂಪ್ಯಾನೆಲ್ ಮಾಡಿವೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಹರಾಜು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಸೌರ ಸ್ಥಾವರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ದರಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಡಿಸ್ಕಾಂಗಳು ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿವೆ.

ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಕೆ ಎಲ್ಲಿ? ಯಾರನ್ನೂ ಸಂಪರ್ಕಿಸಬೇಕು?
ಈ ಯೋಜನೆಯ ಲಾಭ ಪಡೆಯುವ ವಸತಿ ಗ್ರಾಹಕರು MNRE ಯೋಜನೆಯಡಿ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಸೌರ ಸ್ಥಾವರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿರುವವರು, ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.
https://solarrooftop.gov.in/grid_others/discomPortalLinks ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ.

ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಡಿಸ್ಕಾಂಗಳ ಮೂಲಕ ಸಚಿವಾಲಯವು ಮಾರಾಟಗಾರರಿಗೆ ಒದಗಿಸಲಾಗುವುದು. ದೇಶೀಯ ಗ್ರಾಹಕರು ಸಚಿವಾಲಯದ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಪಡೆಯಲು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿ ಸೋಲಾರ್ ಅಳವಡಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು. ಅನುಮೋದನೆಯ ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ನಂತರ ಡಿಸ್ಕಮ್‌ಗಳ ಎಂಪನೆಲ್ಡ್ ಮಾರಾಟಗಾರರಿಂದ ಮಾತ್ರ ಸಸ್ಯಗಳು
DISCOMಗಳಿಂದ. ಎಂಪನೆಲ್ ಮಾಡಲಾದ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಅಳವಡಿಸಬೇಕಾದ ಸೌರ ಫಲಕಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಉಪಕರಣಗಳು ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ಇರಬೇಕು
ಸಚಿವಾಲಯದ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷಣಗಳು ಮತ್ತು 5 ವರ್ಷಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಈ ಯೋಜನೆಯ ಲಾಭ ಪಡೆಯಲು ಬಯಸುವ ಆಸಕ್ತರು ಬೇಗನೇ ಇದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಬೇಕು. ಹಾಗೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ, ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ DISCOM ಅನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ಅಥವಾ MNRE ನ ಟೋಲ್ ಫ್ರೀ ಸಂಖ್ಯೆ 1800-180-3333. ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮಾಹಿತಿ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಿ. ಇನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಲು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಿರುವ ಲಿಂಕ್ ಮೇಲೆ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ. https://solarrooftop.gov.in/grid_others/discomPortalLinks ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *