ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಮಹತ್ವ ಹಾಗೂ ಅದರ ಬಳಕೆ ಹೇಗೆ?

ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಏನು? ಅದರ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಪ್ರೀಯ‌ ರೈತರೇ ರೈತರು ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕೂಡ ರೈತರಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ ವಿತರಿಸಲು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸಬ್ಸಿಡಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ವಿತರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗೊಬ್ಬರ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗಿವೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ, ನೀರು ನಿರ್ವಹಣೆ ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯ. ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಎಂದರೇನು? ಕೆಲವು ಗೊಬ್ಬರಗಳು ದ್ರವರೂಪದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಅತಿಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಕಣಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೇಗನೆ ಕರಗಿ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಪೋಷಕಾಂಶ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳಿಗೆ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ.

• ಸಾರಜನಕ / ರಂಜಕ / ಪೊಟ್ಯಾಶ್ ಹಸಿರು ಕ್ರಾಂತಿಯ ಪರಿಣಾಮದಿಂದ ನಮ್ಮ ಕೃಷಿಗೆ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಪರಿಚಯವಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿರುವುದರಿಂದ ಇದನ್ನು *ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು* ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಇದಕ್ಕೆ ನಂತರದ ಸೇರ್ಪಡೆ ಸಲ್ಯೂಬಲ್ ಗೊಬ್ಬರಗಳು. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೆಳೆಗೆ ಬೇಕಾದ ಗೊಬ್ಬರಗಳೆಂದರೆ ಎನ್ ಪಿ ಕೆ. ಈ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಉಪಯುಕ್ತತೆ: ಈ ಗೊಬ್ಬರಗಳಲ್ಲಿ, ಸಸ್ಯಗಳಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಸಮತೋಲಿತ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಇರುವುದರಿಂದ, ಸಸ್ಯಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹಂತಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಹನಿ ನೀರಾವರಿಯ ಮೂಲಕ ಕೊಡುವುದು ಉತ್ತಮ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವ ಗೊಬ್ಬರ ಏನು ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುವುದು ಎಂಬುವುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದದ್ದು. ಈ ಕೆಳಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉಪಯೋಗಿಸಲ್ಪಡುವ ಸಲ್ಯೂಬಲ್ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಹಾಗೂ ಅವುಗಳ ಕಾರ್ಯ ವಿಧಾನ ಹಾಗೂ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳು (Water soluble fertilizers)‌ ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ.

1) 19: 19: 19: -ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಬೆಳೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ. ಉತ್ತಮ ಬೇರು ಹಾಗೂ ಕಾಂಡದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ. ಸಸ್ಯದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಡುವುದು ಉತ್ತಮ.

2) 12: 61: 00: -ಇದು ರಂಜಕ ಆಧಾರಿತ ಗೊಬ್ಬರವಾಗಿದ್ದು ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿ, ಉತ್ತಮ ಚಿಗುರು, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಬೇರು ಮತ್ತು ಎಲೆಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಕಾರಿಯಾಗುತ್ತದೆ.

3) 18: 46: 00:-ಬೆಳೆಗಳ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

4) 12: 32: 16: – ಹೂಬಿಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಹಣ್ಣಿನ ಗುಂಪನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

5) 10: 26: 26: – ಹಣ್ಣಿನ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಹಣ್ಣಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

6) 00: 52: 34: – ಮರಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳು ಮತ್ತು ಹಣ್ಣುಗಳು ಹುರುಪಿನಿಂದ ಬೆಳೆಯುವಂತೆ ಮಾಡಲು, ಹಣ್ಣುಗಳ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

7) 00: 00: 50: – ಹಣ್ಣಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ಹಣ್ಣಿನ ತೂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಉತ್ತಮ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಪಡೆಯಲು, ಬಾಳಿಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ರಸಗೊಬ್ಬರದಲ್ಲಿ 2 ವಿಧಗಳಿವೆ. ಒಂದು ಹರಳಿನ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರ, ಮತ್ತೊಂದು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳು. ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ರೈತರು ಹರಳಿನ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರ ಉಪಯೋಗಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ. ನಾವು ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ಬೆಳೆಯ ಮೇಲೆ ಅನೇಕ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಪರಿಣಾಮ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇಂದು ಸ್ವಲ್ಪ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ.

ಕರಗುವ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಉಪಯೋಗ ಏನು?

*19:19:19, 20:20:20* ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಸ್ಟಾರ್ಟರ್ ಶ್ರೇಣಿಗಳೆಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಅವು ಸಾರಜನಕ ಅಮೈಡ್, ಅಮೋನಿಕ್ ಮತ್ತು ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ.ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಸಸ್ಯಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

*12: 61: 0* ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಮೊನೊ ಅಮೋನಿಯಂ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ಅಮೋನಿಯಲ್ ಸಾರಜನಕ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ರಂಜಕ ಅಧಿಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಹೊಸ ಬೇರುಗಳು ಮತ್ತು ಹುರುಪಿನ ಸಸ್ಯಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಹಾಗೂ ಹೂವುಗಳ ಸರಿಯಾದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

*0: 52: 34* ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಮೊನೊ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ರಂಜಕ ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ನಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವು ಹೂಬಿಡುವ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಹೂಬಿಡುವ ಅವಧಿಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ದಾಳಿಂಬೆ ಬೆಳೆಯಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಹಣ್ಣಾಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಚರ್ಮದ ಆಕರ್ಷಕ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

*13: 0: 45* ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಇದು ಸಾರಜನಕ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಅಧಿಕವಾಗಿದೆ. ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವು ನಂತರದ ಹೂಬಿಡುವ ಮತ್ತು ಪ್ರಬುದ್ಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.ಇದು ಆಹಾರ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಸಾಗಣೆಗೆ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ.ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರದಿಂದಾಗಿ ಬೆಳೆಗಳು ನೀರಿನ ಕೊರತೆಯನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲವು.

*0: 0: 50 ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಸಲ್ಫೇಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.ಪಲಾಶ್ ಜೊತೆಗೆ, ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸಲ್ಫೇಟ್ ಕಂದು ಜ್ವರದಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. _ ಈ ಗೊಬ್ಬರವು ಪಕ್ವತೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ.ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರದಿಂದಾಗಿ, ಬೆಳೆ ಬರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲದು.

*13: 40: 13* ಎಲೆ ಮತ್ತು ಹೂಬಿಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸುವುದರಿಂದ ಹೂಬಿಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಬೆಳೆಗಳಲ್ಲಿ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

*ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ -* ಈ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಬೇರಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಮತ್ತು ಬೆಳೆ ಸಮರುವಿಕೆಯನ್ನು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೂ ಹಾಗೂ ಕಾಳುಗಳ‌ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೆ ಇರುವ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಏನು?

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ರೈತರು ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯ. ಅದೇ ರೀತಿ ಹರಳಿನ(ಕಾಳುಗಳ) ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಾಗುವಳಿ (ಬಿತ್ತನೆ) ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉಪಯೋಗಿಸುವುದು ಸೂಕ್ತ. ಏಕೆಂದರೆ ಕಾಳುಗಳ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೇಗನೆ ಕರಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಅದೇ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಬೆಳೆಗಳ ಬೇರುಗಳಿಗೆ, ಅಥವಾ ಎಲೆಗಳಿಗೆ ನೀಡುವುದರಿಂದ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬೇಗನೆ ಪೋಷಕಾಂಶ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಳುಗಳ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸುವ ಬದಲು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸುವುದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗುವ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಉಪಯೋಗ ಏನು?

• ಈ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬೇಗನೆ ಕರಗುತ್ತವೆ

• ಕಾಳುಗಳ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕಿಂತ ಬೇಗನೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಪೋಷಕಾಂಶ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ.

• ಡ್ರಿಪ್ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಡ್ರೆಂಚಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಪೋಷಕಾಂಶ ಒದಗಿಸಬಹುದು.

• ಇದರ ಕಾರ್ಯ ಬಹಳ‌ ಬೇಗನೆ ಬೆಳೆಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

• ಕರಗಿದ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಬೇರುಗಳಿಗೆ ನೀಡುವುದರಿಂದ ತಕ್ಷಣ ಬೆಳೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಆಗುತ್ತದೆ.

• ಈ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಸಮಯ ಕಡಿಮೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಬೇಗನೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಅದೇ ರೀತಿ ಸದ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಹಾಗೂ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ಕಡಿಮೆ ಖರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗುವಳಿ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು ಈಗ IFFCO ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ರೈತರಿಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಹಾಗೂ ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಗೊಬ್ಬರದ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಆಗದಂತ ವಿತರಣೆಗೆ ಮುಂದಾಗಿದೆ.

ಯಾವ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಹಣ ಇಳಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ?

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸಹ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದು, ರೈತರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಸಹಕಾರಿ ಪ್ರಮುಖ IFFCO ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ (NPKS) ಬೆಲೆಯನ್ನು 20:20:0:13 ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ 200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಿಂದ 1,200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ಗೆ ಫೆಬ್ರವರಿ 17 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ. ಇದು ಪೂರ್ವದ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಎಣ್ಣೆಬೀಜ ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯಗಳು. IFFCO ನ ಜಂಟಿ ಜನರಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್, S. S. ದಲಾಲ್, ಸಹಕಾರಿಯ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಗರಿಷ್ಠ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಯನ್ನು (MRP) NP 20:20:0:13 1,200/50 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಂತೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಅಲ್ಲದೇ ಹಳೆಯ ದಾಸ್ತಾನನ್ನು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಂತೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು. ಹಿಂದಿನ MRP 1,400/ ಬ್ಯಾಗ್ ಆಗಿತ್ತು. NP ಗ್ರೇಡ್ 20-20-0-13 ಸಂಕೀರ್ಣ ವಿಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಒಡಿಶಾ, ತಮಿಳುನಾಡು, ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗೊಬ್ಬರ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗಿವೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ, ನೀರು ನಿರ್ವಹಣೆ ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯ. ಅದೇ ರೀತಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಈಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತಿವೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈಗ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಬದಲಾಗಿ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಎಂಬ ದ್ರಾವಣ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಯೂರಿಯಾ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಬೆಳೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೇಕಾದ ಎರಡನೇ ಪೋಷಕಾಂಶ ಎಂದರೆ ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರ. ಇದು ಈಗ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಅನುಮೋಸಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಇಲ್ಲಿ ರೈತರು ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಇನ್ನೂ ಮುಂದೆ ಎಲ್ಲ ರಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಒಂದೆ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುತ್ತವೆ.ಹೌದು ಇದೊಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷಿ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ.

ರೈತರಿಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇದ್ದು ಈಗ PMBJP ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿಯಂದು ಆತ್ಮನಿರ್ಬರ್ ಭಾರತ್ ಅಂಗವಾಗಿ ಯೋಜನೆಯ ಅನುಷ್ಠಾನವು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಎಲ್ಲಾ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು – ಯೂರಿಯಾ , ಡೈಅಮೋನಿಯಂ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ (DAP) , ಮ್ಯೂರಿಯೇಟ್ ಆಫ್ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ / ಪೊಟ್ಯಾಶ್ (MOP) ಮತ್ತು ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್ (N – ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಸಂಯೋಜನೆ. P – ಫಾಸ್ಫರಸ್. ಕೆ – ಪೊಟಾಸಿಯಂ- ಏಕ ” ಭಾರತ್ ” ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಇದರ ಬಳಕೆ ಎಲ್ಲ ಕಡೆ‌ ಆಗಬೇಕು ಹಾಗೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗಬೇಕು ಎನ್ನುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಚೀಲದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಚೀಲದ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಭಾಗವನ್ನು ಬ್ರಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಲೋಗೋಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವಿವರಗಳನ್ನು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಬಹುದು. ಕೇಂದ್ರ ಸಬ್ಸಿಡಿ ನೀಡುತ್ತಾ? ಹೌದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ರೈತರಿಗೆ ಯೂರಿಯಾ (N), ರಂಜಕ (P), ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಶ್ (K) ಪೋಷಕಾಂಶ ಆಧಾರಿತ ಸಬ್ಸಿಡಿ ( NBS ) ನೀತಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಬ್ಸಿಡಿಯನ್ನು PMBJP ಹೆಸರಿನ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಭಾರತ್ ಎಂಬ ಒಂದೇ ಬ್ರಾಂಡ್ ಇರಲಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಕೇಂದ್ರದ ಅನುದಾನದ ಬಗ್ಗೆ ರೈತರಿಗೆ ಅರಿವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಭಾವಿಸಿದೆ. ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ರೈತರು ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ ಹೊರತು ಕಂಪನಿ ಆಧಾರಿತ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಅಲ್ಲ.

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *