ಮಣ್ಣು ಇಲ್ಲದೆ ಕೃಷಿ ಮಾಡಿ ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ಆದಾಯ ಗಳಿಸಿ | New startup

ಮಣ್ಣು ಇಲ್ಲದೆ ಕೃಷಿ ಮಾಡುವುದು ಹೇಗೆ? ಹಾಗೂ ಯಾವ ಪದ್ದತಿ ಬಳಸಿ ಮಣ್ಣು ಇಲ್ಲದೆ ಕೃಷಿ ಮಾಡುವುದು ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ.

ಪ್ರೀಯ ರೈತರೇ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಆಗಬೇಕು. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಬಳಸಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಆದಾಯ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡಬೇಕು. ಅದೇ ರೀತಿ ಇವತ್ತು ನಾವು ಮಣ್ಣು ಇಲ್ಲದೆ ಕೃಷಿ ಮಾಡುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ್ಲಲೂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಹಾಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಸಾಕಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳಾಗುತ್ತಿವೆ ಅದರಲ್ಲೂ ನೀವು ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್‌ ಅಥವಾ ಮಣ್ಣುರಹಿತ ಜಲಕೃಷಿ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬೇಕು.

ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಎಂದರೇನು?
ಜಲಕೃಷಿ ಅಥವಾ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಎಂದರೆ ಖನಿಜ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳುಳ್ಳ ನೀರಿನಂಥ ದ್ರಾವಣಗಳ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಣ್ಣಿಲ್ಲದೇ ಮಾಡುವಂಥ ಕೃಷಿಯಾಗಿದೆಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್‌ ಅಥವಾ ಮಣ್ಣುರಹಿತ ಜಲಕೃಷಿ.
ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕೃಷಿ ಮಾಡುವುದು. ಗೊಬ್ಬರ, ಪೋಷಕಾಂಶ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕೊಡುವುದು. ಅಂದಹಾಗೆ ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್‌ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ನದ್ದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಸರು. ಅಹಮದಾಬಾದ್ ಮೂಲದ ಈ ಅಗ್ರಿಟೆಕ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್ ಶುರುವಾಗಿದ್ದು 2020 ರಲ್ಲಿ.
ಅವರ ಹೆಸರು ತುಷಾರ್ ಅಗರ್ವಾಲ್, ಮೀತ್ ಪಟೇಲ್ ಮತ್ತು ವಿವೇಕ್ ಶುಕ್ಲಾ ಈ ಮೂವರು ಸ್ನೇಹಿತರು ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಸಾಹಸೋದ್ಯಮವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ರೈಸ್‌ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯು ಆರಂಭದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಮಣ್ಣು ರಹಿತವಾಗಿ ಕೃಷಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಕಂಪನಿ “ಹೊರಾಂಗಣ ಮತ್ತು ಒಳಾಂಗಣ” ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ರೈಸ್‌ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಏನು ಮಾಡುತ್ತೆ?
ರೈಸ್‌ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಆರಂಭಿಕರಿಗಾಗಿ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಫಾರ್ಮ್‌ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಂಪೂರ್ಣ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ನಂತರ ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಅವರಿಗೆ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಕೃಷಿಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲ್ದೇ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಅವರ ಒಟ್ಟು ಉತ್ಪನ್ನದ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸಹ ಖರೀದಿ ಮಾಡಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ನಂತರ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಫಾರ್ಮ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಜನರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆ, ಬೆಳೆ ಯೋಜನೆ, ಕೃಷಿಶಾಸ್ತ್ರ, ಬೆಳೆಯುವಿಕೆ, ಪ್ಯಾಕೇಜಿಂಗ್, ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್, ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಂತಹ ವಿವಿಧ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟವರು ಹಾಗೂ ರೈಸ್‌ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಈ ಉದ್ಯಮದ ಲಾಭವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ರಿಟೈಲ್‌ ಮಾರಾಟ!
ಜಲಕೃಷಿಯ ಮೂಲಕ ಬೆಳೆದ ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ‘ರೈಸ್ ಫ್ರೆಶ್ – ಡೈರೆಕ್ಟ್ ಫ್ರಮ್ ಫಾರ್ಮ್ಸ್’ ಮೂಲಕ ರಿಟೈಲ್‌ ಆಗಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ರೈಸ್‌ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಅವರು ಹೋಟೆಲ್‌ಗಳು, ರೆಸಾರ್ಟ್‌ಗಳು, ಕ್ಯಾಟರರ್‌ಗಳು, ಸೂಪರ್‌ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ಗಳು, ಆಹಾರ ಉತ್ಪನ್ನ ತಯಾರಕರು, ತರಕಾರಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು, ಕೃಷಿ ಉತ್ಪನ್ನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಮಿತಿ (APMC) ಮಂಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಆಯುರ್ವೇದ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಜೊತೆಗೆ ಬಿಗ್‌ ಬಾಸ್ಕೆಟ್, ಸ್ಟಾರ್ ಬಜಾರ್ ಮತ್ತು ವೇಕೂಲ್‌ನಂತಹ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಗಳಿಗೆ ನೇರ ಮಾರಾಟಗಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದು ಈ ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ತಮ್ಮ ಯೋಜನೆಗಳ ಮೂಲಕ 50 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೀತಿಯ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಈಗಾಗಲೇ ಈ ಕೃಷಿ ಬಗ್ಗೆ ಎಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ?
35 ಸಾವಿರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರಿಗೆ ತರಬೇತಿ
“ನಾವು 27 ವಿವಿಧ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 40 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಾಣಿಜ್ಯ ಬೃಹತ್ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದೇವೆ. 25 ಲಕ್ಷ ಚದರ ಅಡಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಣ್ಣು ರಹಿತ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ”. 35,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃಷಿ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳು, ರೈತರು, ಉದ್ಯಮಿಗಳು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು, ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವೃತ್ತಿಪರರು, ಗೃಹಿಣಿಯರು, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಿಗೆ ಮಣ್ಣು ರಹಿತ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ತುಷಾರ್ ಅಗರ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಯಶಸ್ವಿ ಉದ್ಯಮ ಆರಂಭವಾಗಿದ್ದು ಹೇಗೆ?
ತುಷಾರ್‌ ಅವರು, 2016 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಎಂಬಿಎ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನ ವಾಣಿಜ್ಯೋದ್ಯಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಮೀತ್ ಪಟೇಲ್‌ ರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ರೈತರ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಬಂದಿದ್ದ ಮೀತ್ ಗೆ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಧನೆ ಮಾಡುವ ಬಯಕೆ ಇತ್ತು. ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿನ ಹಲವಾರು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ಅನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು.
ಅಂದಹಾಗೆ “ಈ ಕಲ್ಪನೆಯು ನವೀನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆ, ನೀರಿನ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಬಂಜರು ಮಣ್ಣು ಮುಂತಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಮೀತ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಮೊದಲ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಸ್ವಯಂ-ಕಲಿಕೆ, ಅಭ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಅನುಷ್ಠಾನವನ್ನು ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಮಾಡಿದರು. ಈ ಮೂಲಕ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ವಿಭಿನ್ನ ಅನುಷ್ಠಾನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.
ಅನಂತರ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ನಂತರ, ಅವರು ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ರೈತರ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರೂ ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅನುಭವಿ ವಿವೇಕ್ ಶುಕ್ಲಾ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ನಂತರ 2020ರಲ್ಲಿ ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮೂವರೂ ಸೇರಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಜಲಕೃಷಿ ವಿಧಾನ ಬಳಕೆ!
ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಅಥವಾ ಮಣ್ಣು ರಹಿತ ಜಲಕೃಷಿ ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನ್ಯೂಟ್ರಿಯೆಂಟ್ ಫಿಲ್ಮ್ ಟೆಕ್ನಿಕ್ (ಎನ್‌ಎಫ್‌ಟಿ), ಡಚ್ ಬಕೆಟ್‌ಗಳು, ಗ್ರೋ ಬ್ಯಾಗ್‌ಗಳು, ಗ್ರೋ ಸ್ಲ್ಯಾಬ್‌ಗಳು, ತೊಟ್ಟಿ, ಒಳಾಂಗಣ ಲಂಬ ಕೃಷಿ, ಬಹು-ಪದರದ ಕೃಷಿ ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೇವೆ.
ಮಧ್ಯಮ-ಕಡಿಮೆ ವಿಧಾನವು ಮರುಬಳಕೆಯ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಸಮೃದ್ಧವಾದ ನೀರು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಹರಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮೀತ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಇಲ್ಲಿ, ಪೋಷಕಾಂಶದ ನೀರು ಒಂದು ಬದಿಯಿಂದ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಕಡೆಗೆ ಹರಿಯುವಂತೆ ಔಟ್ಲೆಟ್‌ ಅನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅದು ನಂತರ ಮುಖ್ಯ ಕೆಲಸದ ತೊಟ್ಟಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ನೀರು ಮರುಬಳಕೆಯಾಗುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಣ್ಣುರಹಿತ ಜಲಕೃಷಿಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು ಏನು?
• ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ನೀರಿನ ಉಳಿತಾಯದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕೃಷಿ ವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಇದು 80% ನಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ಉಳಿಸುತ್ತದೆ. 85% ಕಡಿಮೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.
• ಉತ್ಪಾದನೆಯ ದರವನ್ನು 30-70% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಬೆಳೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ 20-60% ರಷ್ಟು ಇಳುವರಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಈ ಕೃಷಿ ವಿಧಾನದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತುಷಾರ್‌ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.
• ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೋಕೋಪೀಟ್ (ತೆಂಗಿನ ಸಿಪ್ಪೆಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಬಹು ಉದ್ದೇಶದ ಬೆಳೆಯುವ ಮಾಧ್ಯಮ) ಅಥವಾ ಪರ್ಲೈಟ್ ನಂತಹ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವಾಗ ಮರುಬಳಕೆಯ ಬದಲಿಗೆ ಹನಿ ನೀರಾವರಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೀತ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.
• ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೀವು ಟೊಮೆಟೊ, ಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂ ಅಥವಾ ಉದ್ದದ ಸೈಕಲ್ ಬೆಳೆಗಳಂತಹ ಬಳ್ಳಿ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಕೋಕೋಪೀಟ್-ಆಧಾರಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಗಲು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತೇವೆ.
ಏಕೆಂದರೆ ಬೇರು ಕೊಳೆತ ಅಥವಾ ರೋಗ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅಂದಹಾಗೆ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಗಾಗಿ, ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ‘ರೈಸ್ ಆಟೋಮ್ಯಾಟಿಕ್ ಫರ್ಟಿಗೇಷನ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಯುನಿಟ್’ (RAFU) ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ.

ಜಲಕೃಷಿ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಹಂತಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.
1) ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸಂಶೋಧನೆ:
ನೀವು ಯಾವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಬಹುದು? ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ? ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಮೊದಲು ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಇದರ ನಂತರ ಸ್ಥಳೀಯ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿತ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಕೃಷಿ ರಚನೆ ಮತ್ತು ಬೆಳೆಯುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದು.
ಇದರ ನಂತರ, ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್‌ನಿಂದ ನೇಮಕಗೊಂಡ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳ ತಂಡವು ಕ್ಲೈಂಟ್‌ನ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ.

2) ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್:
ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ನಂತರ, ನಾವು ಮುಂದಿನ ಹಂತಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತೇವೆ, ಅಂದರೆ, ಯೋಜನಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ. ಅಲ್ಲಿ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮೊದಲು ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಖಾನೆಯಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ವಸ್ತುವನ್ನು ನಂತರ ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಕರ ತಂಡದೊಂದಿಗೆ ಸೈಟ್ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅವರು ಸಂಪೂರ್ಣ ಯೋಜನೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಅಂತ್ಯದಿಂದ ಕೊನೆಯವರೆಗೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತುಷಾರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅಂದಹಾಗೆ ಜಲಗಾಂವ್‌ನಲ್ಲಿನ ಈ ಯೋಜನೆಯ ವೆಚ್ಚವು ಸುಮಾರು 2.2 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಷ್ಟಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 80% ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನಿಂದ ಹಣಕಾಸು ಒದಗಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದರ ತರಬೇತಿ ಹೇಗೆ?ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲೂ ತರಬೇತಿ ಇದೆಯೇ?
ಹೌದು ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಸಾವಿರಾರು ಕೃಷಿ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳು, ರೈತರು, ಉದ್ಯಮಿಗಳು, ಉದ್ಯಮಿಗಳು, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು, ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವೃತ್ತಿಪರರು, ಗೃಹಿಣಿಯರು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದೆ.
ರೈಸ್ ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ, ನಾವು ಆನ್‌ಲೈನ್ ತರಬೇತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಅನೇಕ ತರಬೇತಿ ಮಾಡ್ಯೂಲ್‌ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಅದು ಆರು ಗಂಟೆಗಳ ಪ್ರಶ್ನೋತ್ತರ ಅವಧಿಯಾಗಿದೆ.
ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ನಮ್ಮ R&D ಫಾರ್ಮ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿವರವಾದ ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮಾನ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಕಲಿಕೆಗಾಗಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಜೊತೆಗೆ ನಾವು 2, 7 ಮತ್ತು 15 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ವಿವಿಧ ಅವಧಿಗಳಿಗೆ ಆಫ್‌ಲೈನ್ ಕಾರ್ಯಾಗಾರಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಮೀತ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.
ನಾವು ಹೈಡ್ರೋಪೋನಿಕ್ಸ್ ಕೃಷಿಯ ತಾಂತ್ರಿಕ, ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ, ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಆನ್‌ಲೈನ್ ತರಬೇತಿಗೆ ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾದರೂ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದೇ?
ನಮ್ಮ ಆನ್‌ಲೈನ್ ತರಬೇತಿಗೆ ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾದರೂ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಮೂಲಕ ಜನವರಿ 23 ರ ಕೊನೆಯ ವಾರದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮುಂಬರುವ ಆಫ್‌ಲೈನ್ ತರಬೇತಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಲು ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು” ಎಂದು ಮೀತ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬೆಳೆ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಬಣ್ಣದ ಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂ, ಸೌತೆಕಾಯಿ, ಟೊಮ್ಯಾಟೊ ಮತ್ತು ಕೋಸುಗಡ್ಡೆ ನಮ್ಮ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಾರಾಟವಾಗುವ ತರಕಾರಿಗಳಾಗಿವೆ. ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳಾದ ಲೆಟಿಸ್, ಪಾಲಕ, ಅರುಗುಲಾ, ಕೇಲ್ ಮತ್ತು ಓರೆಗಾನೊ ಗಳಿಗೂ ಬೇಡಿಕೆ ಇದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ನಾವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕರ್ಕ್ಯುಮಿನ್ ಅಂಶವಿರುವ ಅರಿಶಿನ, ಅಶ್ವಗಂಧ, ಶುಂಠಿ, ಶತಾವರಿ, ಬ್ರಾಹ್ಮಿ, ತುಳಸಿ ಸಹ ಬೆಳೆಯುತ್ತೇವೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ತುಷಾರ್.

ಸಾವಿರಾರು ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯವಾದ ಐಐಎಂ, ಪದವೀಧರನ ‘ಸಿಟಿ ಗ್ರೀನ್ಸ್’ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್!
ಇವುಗಳನ್ನು ನ್ಯೂಟ್ರಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ಸ್, ಫಾರ್ಮಾಕಂಪನಿಗಳು, ಆಯುರ್ವೇದ ಕಂಪನಿಗಳ ತಯಾರಕರು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ನ್ಯೂಟ್ರಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ ಸಾರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ‌. ಇನ್ನು, ಕಳೆದ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅವರ ವಾರ್ಷಿಕ ಆದಾಯ 5 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಾಗಿದ್ದು, ಈ ವರ್ಷ 8 ಕೋಟಿ ದಾಟುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿರುವುದಾಗಿ ತುಷಾರ್‌ ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *