ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಮುಂದೆ ಒಂದೇ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ರೈತರಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಸಬ್ಸಿಡಿ ದೊರೆಯಲಿದೆ ನೋಡಿ

ಏನಿದು ಒಂದು ದೇಶ ಒಂದೇ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅಲ್ಲಿ ರಸಗೊಬ್ಬರ?
ಬನ್ನಿ ರಸಗೊಬ್ಬರ ವಿತರಣೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಬದಲಾವಣೆ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯೋಣ.

ಪ್ರೀಯ‌ ರೈತರೇ ರೈತರು ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕೂಡ ರೈತರಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ ವಿತರಿಸಲು ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸಬ್ಸಿಡಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ವಿತರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈಗ PMBJP ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಒಂದೇ ಬ್ರಾಂಡ್ ಅನ್ನು ತರಲು ಕೇಂದ್ರವು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಜನುರ್ವರಕ್ ಪರಿಯೋಜನಾ – PMBJP.

ಏನಿದು PMBJP?
ಹೌದು ಇದೊಂದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷಿ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ರೈತರಿಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇದ್ದು ಈಗ PMBJP ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಂಧಿ ಜಯಂತಿಯಂದು ಆತ್ಮನಿರ್ಬರ್ ಭಾರತ್ ಅಂಗವಾಗಿ ಯೋಜನೆಯ ಅನುಷ್ಠಾನವು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಎಲ್ಲಾ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳು – ಯೂರಿಯಾ , ಡೈಅಮೋನಿಯಂ ಫಾಸ್ಫೇಟ್ (DAP) , ಮ್ಯೂರಿಯೇಟ್ ಆಫ್ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ / ಪೊಟ್ಯಾಶ್ (MOP) ಮತ್ತು ಕಾಂಪ್ಲೆಕ್ಸ್ (N – ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಸಂಯೋಜನೆ. P – ಫಾಸ್ಫರಸ್. ಕೆ – ಪೊಟಾಸಿಯಂ- ಏಕ ” ಭಾರತ್ ” ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುತ್ತದೆ.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಇದರ ಬಳಕೆ ಎಲ್ಲ ಕಡೆ‌ ಆಗಬೇಕು ಹಾಗೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗಬೇಕು ಎನ್ನುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಚೀಲದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಚೀಲದ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಭಾಗವನ್ನು ಬ್ರಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಲೋಗೋಗಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಹೆಸರು ಮತ್ತು ವಿವರಗಳನ್ನು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಬಹುದು.

ಕೇಂದ್ರ ಸಬ್ಸಿಡಿ ನೀಡುತ್ತಾ?
ಹೌದು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ರೈತರಿಗೆ
ಯೂರಿಯಾ (N), ರಂಜಕ (P), ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಶ್ (K) ಪೋಷಕಾಂಶ ಆಧಾರಿತ ಸಬ್ಸಿಡಿ ( NBS ) ನೀತಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಬ್ಸಿಡಿಯನ್ನು PMBJP ಹೆಸರಿನ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಭಾರತ್ ಎಂಬ ಒಂದೇ ಬ್ರಾಂಡ್ ಇರಲಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಕೇಂದ್ರದ ಅನುದಾನದ ಬಗ್ಗೆ ರೈತರಿಗೆ ಅರಿವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಭಾವಿಸಿದೆ. ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ರೈತರು ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತಾರೆ ಹೊರತು ಕಂಪನಿ ಆಧಾರಿತ ಬ್ರಾಂಡ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಅಲ್ಲ.

ಯಾವ ಗೊಬ್ಬರ? ಎಷ್ಟು ಸಬ್ಸಿಡಿ?
ರಸಗೊಬ್ಬರ – ಸಬ್ಸಿಡಿ (ರೂ.ಗಳಲ್ಲಿ) – ರೈತರಿಗೆ ಬೆಲೆ (ರೂ.ಗಳಲ್ಲಿ) ಯೂರಿಯಾ – ರೂ. 1958 (89 % ವೆಚ್ಚ) – ರೂ 242 / 45 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಗ್ ಡಿಎಪಿ ರೂ. 2,500 (65% ವೆಚ್ಚ) – ರೂ. 1,350 / 50Kg ಬ್ಯಾಗ್ MOP ರೂ. 759 (30 % ವೆಚ್ಚ) – Rs 1,750 / 50Kg ಚೀಲ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಇಲಾಖೆಯು ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಜಿಲ್ಲೆ / ಬ್ಲಾಕ್ ಮಟ್ಟದ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಸಮಾನ ವಿತರಣೆಗೆ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ರೈತರು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ 2 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಚಿಲ್ಲರೆ ಮಾರಾಟ ಮಳಿಗೆಗಳಿಂದ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು, ಪಾಯಿಂಟ್ ಆಫ್ ಸೇಲ್ ಪಿಒಎಸ್) ಯಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇವುಗಳನ್ನು ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಚಿವಾಲಯದ ‘ಇ – ಉರ್ವರಕ್’ ನೇರ ಲಾಭ ವರ್ಗಾವಣೆಗೆ (DBT ಚಾನಲ್) ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ರೈತರು ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದಾಗ ಕಂಪನಿಗಳು ಪ್ರತಿ ವಾರ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಖಾತೆಗಳಿಗೆ DBT ಹಣವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸುತ್ತವೆ.

ಕೇಂದ್ರ ಹಾಗೂ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ಕಡಿಮೆ ಖರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗುವಳಿ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು ಈಗ IFFCO ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ರೈತರಿಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಹಾಗೂ ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಗೊಬ್ಬರದ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಆಗದಂತ ವಿತರಣೆಗೆ ಮುಂದಾಗಿದೆ.

ಯಾವ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಹಣ ಇಳಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ?

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸಹ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದು, ರೈತರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಸಹಕಾರಿ ಪ್ರಮುಖ IFFCO ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ (NPKS) ಬೆಲೆಯನ್ನು 20:20:0:13 ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ 200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಿಂದ 1,200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ಗೆ ಫೆಬ್ರವರಿ 17 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ. ಇದು ಪೂರ್ವದ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಎಣ್ಣೆಬೀಜ ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯಗಳು. IFFCO ನ ಜಂಟಿ ಜನರಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್, S. S. ದಲಾಲ್, ಸಹಕಾರಿಯ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಗರಿಷ್ಠ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಯನ್ನು (MRP) NP 20:20:0:13 1,200/50 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಂತೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಅಲ್ಲದೇ ಹಳೆಯ ದಾಸ್ತಾನನ್ನು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಂತೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು. ಹಿಂದಿನ MRP 1,400/ ಬ್ಯಾಗ್ ಆಗಿತ್ತು.
NP ಗ್ರೇಡ್ 20-20-0-13 ಸಂಕೀರ್ಣ ವಿಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಒಡಿಶಾ, ತಮಿಳುನಾಡು, ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗೊಬ್ಬರ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗಿವೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ, ನೀರು ನಿರ್ವಹಣೆ ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯ. ಅದೇ ರೀತಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಈಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತಿವೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈಗ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಬದಲಾಗಿ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಎಂಬ ದ್ರಾವಣ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಯೂರಿಯಾ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಬೆಳೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೇಕಾದ ಎರಡನೇ ಪೋಷಕಾಂಶ ಎಂದರೆ ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರ. ಇದು ಈಗ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಅನುಮೋಸಿದೆ.

ಬನ್ನಿ ರೈತರೇ ಅದೇ ರೀತಿ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಹಾಗೂ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಮಹತ್ವ ತಿಳಿಯೋಣ.
ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರ ಬಳಸಲು ಈಗ ಸುಲಭದ ದಾರಿ ಏನು?
ಹೇಗೆ ಉಪಯೋಗಿಸಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ.
ರೈತರೇ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ, ನೀರು ನಿರ್ವಹಣೆ ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯ. ಅದೇ ರೀತಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಈಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತಿವೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈಗ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಬದಲಾಗಿ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಎಂಬ ದ್ರಾವಣ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಯೂರಿಯಾ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಬೆಳೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೇಕಾದ ಎರಡನೇ ಪೋಷಕಾಂಶ ಎಂದರೆ ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರ. ಇದು ಈಗ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಅನುಮೋಸಿದೆ.
ಏನಿದು ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ? ಯಾವ ರೂಪದಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ?
ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದ ಗೋಣಿಚೀಲದಲ್ಲಿ ಪುಡಿ-ಮಾತ್ರೆಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದ್ದ ಡಿಎಪಿ ಇದೀಗ ಬಾಟಲಿಯಲ್ಲಿ ದ್ರವರೂಪದಲ್ಲಿ ದೊರೆಯಲಿದೆ. ಶೇ.18 ಸಾರಜನಕ ಮತ್ತು ಶೇ.46 ರಂಜಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಈ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರದಿಂದ ಸಸ್ಯಗಳ ಬೇರುಗಳು ಉತ್ತಮ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಕಾಣುತ್ತವೆ. ಜತೆಗೆ, ಉತ್ಪಾದಕತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ಎಂಬುದು ದ್ರಾವಣ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ಗೊಬ್ಬರ, ರೈತರು ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಕಾಳುಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಈಗ ಮುಂಬರುವ ಮುಂಗಾರು ಹಂಗಾಮಿನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾನೋ – ಡೈ ಅಮೋನಿಯಂ ಫಾಸ್ಪೇಟ್ ( Nano – DAP ) ಬಳಕೆಗೆ ಅನುಕೂಲ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಕೃಷಿ ಸಚಿವಾಲಯವು ಉತ್ಪನ್ನದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದ್ದು, ಇದು ಸಬ್ಸಿಡಿ ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಲಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ನ್ಯಾನೊ ಪೊಟ್ಯಾಷ್, ನ್ಯಾನೊ ಜಿಂಕ್ ಮತ್ತು ನ್ಯಾನೊ ಕಾಪರ್ ಗೊಬ್ಬರಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಇಂಡಿಯನ್ ಫಾರ್ಮಸ್್ರ ಫರ್ಟಿಲೈಸರ್ ಕೋ-ಅಪರೇಟಿವ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಇಸ್ರೋ) ಇದನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದೆ. ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಮತ್ತು ನ್ಯಾನೋ, ಡಿಎಪಿಗೆ ಇಸ್ರೋ 20 ವರ್ಷಗಳ ಪೇಟೆಂಟ್ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಎಕರೆಗೆ 250 ಮಿಲಿ ಗ್ರಾಂ ಸಾಕು: ಒಂದು ಬೆಳೆಗೆ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿಯನ್ನು ಎರಡು ಬಾರಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಇದನ್ನು ಬೀಜ ಸಂಸ್ಕರಣೆಗೆ ಬಳಸಬೇಕು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಭತ್ತದ ನಾಟಿ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಭತ್ತದ ಬೇರನ್ನು ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ದ್ರಾವಣದಲ್ಲಿ ನೆನೆಸಿ ನಂತರ ಬಳಸಬೇಕು. ಇದರ ನಂತರ, ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ದ್ರಾವಣವನ್ನು 25 ರಿಂದ 30 ದಿನಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಸಿಂಪಡಿಸಬೇಕು. ಪ್ರತಿ ಎಕರೆಗೆ 250 ಮಿಗ್ರಾಂ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ಸಾಕಾಗಲಿದೆ.

ಏನು ಈ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ವಿಶೇಷತೆ? ಹೇಗೆ ಇದರ ಅನುಕೂಲ ಆಗುತ್ತದೆ?
ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಒಂದು ಚೀಲ 50 ಕೆಜಿ DAP ಯ ಧಾರಣೆಯ ಬದಲಿಗೆ ಒಂದು ಬಾಟೆಲ್ ನ್ಯಾನೋ – ಡಿಎಪಿ ಬೆಲೆಯು ರೂ 600 ಆಗಿರಲಿದೆ. Iffco ರೈತ ಸಹಕಾರ ಸಂಘಗಳ ಮೂಲಕ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಆರಂಭಿಸಲಿದ್ದು, ಕೋರಮಂಡಲ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ Nano – DAP ಅನುಮೋದನೆಗಾಗಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಒಂದು ಚೀಲ ಕಳೆದ ಡಿಸೆಂಬರ್ ಕೊನೆಯ ವಾರದಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಚಿವರಾದ ಮನ್ಸುಖ್ ಮಂಡಾವಿಯಾ ಹೇಳಿದ್ದಂತೆ, ನ್ಯಾನೋ – ಯೂರಿಯಾ ಮತ್ತು ನ್ಯಾನೋ – ಡಿಎಪಿಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ಬಳಕೆಯಿಂದ ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಭರಿಸಬೇಕಾಗುವ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ.

ಗೊಬ್ಬರ ಬೆಲೆ ಕಡಿಮೆ ಆಗಿದೆಯೇ? ಎಷ್ಟು ರೂಪಾಯಿ ಕಡಿಮೆ ಆಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ.
ರೈತರೇ ಕೇಂದ್ರ ಹಾಗೂ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ಪಡೆಯಲು ಕಡಿಮೆ ಖರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗುವಳಿ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಹಲವಾರು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು ಈಗ IFFCO ಸಂಸ್ಥೆಯು ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ರೈತರಿಗೆ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಹಾಗೂ ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಗೊಬ್ಬರದ ಉತ್ಪಾದನೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಆಗದಂತ ವಿತರಣೆಗೆ ಮುಂದಾಗಿದೆ.

ಯಾವ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಹಣ ಇಳಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ?
ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸಹ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದು, ರೈತರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ದರದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ಸಿಗುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರವು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಸಹಕಾರಿ ಪ್ರಮುಖ IFFCO ಸಂಕೀರ್ಣ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ (NPKS) ಬೆಲೆಯನ್ನು 20:20:0:13 ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ 200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಿಂದ 1,200/ ಬ್ಯಾಗ್‌ಗೆ ಫೆಬ್ರವರಿ 17 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ. ಇದು ಪೂರ್ವದ ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಎಣ್ಣೆಬೀಜ ರೈತರಿಗೆ ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯಗಳು. IFFCO ನ ಜಂಟಿ ಜನರಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್, S. S. ದಲಾಲ್, ಸಹಕಾರಿಯ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಗರಿಷ್ಠ ಚಿಲ್ಲರೆ ಬೆಲೆಯನ್ನು (MRP) NP 20:20:0:13 1,200/50 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಗ್‌ನಂತೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಅಲ್ಲದೇ ಹಳೆಯ ದಾಸ್ತಾನನ್ನು ಪರಿಷ್ಕೃತ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಂತೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು. ಹಿಂದಿನ MRP 1,400/ ಬ್ಯಾಗ್ ಆಗಿತ್ತು.
NP ಗ್ರೇಡ್ 20-20-0-13 ಸಂಕೀರ್ಣ ವಿಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಒಡಿಶಾ, ತಮಿಳುನಾಡು, ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಎಣ್ಣೆಕಾಳುಗಳು ಮತ್ತು ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈಗಾಗಲೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಹೊಸ ಹೊಸ ಗೊಬ್ಬರ ಕಂಪನಿಗಳು ಸ್ಥಾಪನೆ ಆಗಿವೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆ ಬೆಳೆಯಲು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ತುಂಬಾ ಇದೆ. ಹಾಗೂ ರೈತರಿಗೆ ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಪಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಕೃಷಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಗೊಬ್ಬರ, ನೀರು ನಿರ್ವಹಣೆ ತುಂಬಾ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯ. ಅದೇ ರೀತಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಗಳು ಈಗ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುತ್ತಿವೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಈಗ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಬದಲಾಗಿ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಎಂಬ ದ್ರಾವಣ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಯೂರಿಯಾ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಈಗ ಬೆಳೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಬೇಕಾದ ಎರಡನೇ ಪೋಷಕಾಂಶ ಎಂದರೆ ಡಿಎಪಿ ಗೊಬ್ಬರ. ಇದು ಈಗ ನ್ಯಾನೋ ಡಿಎಪಿ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಅನುಮೋಸಿದೆ.

ಏನಿದು ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ? ಇದರ ಉಪಯೋಗ ಏನು?
ಇದು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಸಣ್ಣ ಕಣಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ ದ್ರವ ರೂಪದ ಗೊಬ್ಬರ. ಇದು ಶೇ.4ರಷ್ಟು ನ್ಯಾನೋ ಸಾರಜನಕ ಕಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸುಮಾರು 50 ಕೆಜಿ ಬ್ಯಾಗ್‍ನ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಬಳಕೆ ಮಾಡುವಷ್ಟು ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 250 ಮಿ. ಲೀ.ನಷ್ಟು ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಬಳಕೆ ಮಾಡಿದರೆ ಸಾಕು. ಇದರಿಂದ ರೈತರಿಗೆ ಸಾಗಣೆ ವೆಚ್ಚ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ. ಉತ್ಪಾದನಾ ವೆಚ್ಚ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ಕಾರಣ ಹಣವೂ ಉಳಿತಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಭೂಮಿಗೆ ಬಳಸುವ ಯೂರಿಯಾ ರಸಗೊಬ್ಬರದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಶೇ.20 ರಿಂದ 25 ಮಾತ್ರವೇ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಉಳಿದ ಪ್ರಮಾಣವು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ದೊರೆಯದೇ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರವು ಚಿಕ್ಕ ಗಾತ್ರದ ಕಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಗಿಡಕ್ಕೆ ಬೇಕಾಗಿರುವ ಸಾರಜನಕವನ್ನು ಸರಿಯಾದ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಿ ಶೇ.80 ರಷ್ಟು ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಬೆಳೆಗಳ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಹೆಚ್ಚಳ; ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಬಳಕೆ ಸಸ್ಯದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಸ್ಯದೊಳಗಿನ ಸಾರಜನಕನ ಮತ್ತು ಇತರೆ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಸಂಯೋಜಿಸುವ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿ ಬೆಳೆ ಉತ್ಪಾದಕತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿ, ಕಟಾವು ಮಾಡಿದ ಬೆಳೆಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ

ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾವನ್ನು ಬಳಸುವ ವಿಧಾನ: ರೈತರು ತಮ್ಮ ಬೆಳೆಗೆ ಕೊಡುವ ಮೂಲ ಗೊಬ್ಬರ ಅಥವಾ ತಳಗೊಬ್ಬರದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಬಾರದು. ಮೇಲು ಗೊಬ್ಬರವಾಗಿ 2 ರಿಂದ 4 ಮಿ. ಲೀ. ನ್ಯಾನೋ ಯೂರಿಯಾವನ್ನು 1 ಲೀ. ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮಿಶ್ರಣ ಮಾಡಿ ಬೆಳೆಯ ಎಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಸಿಂಪಡಿಸಬೇಕು. ಉತ್ತಮ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕಾಗಿ 20 ರಿಂದ 25 ದಿನಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಬಾರಿ ಸಿಂಪಡಿಸಬೇಕು.

ಮೊಳಕೆ ಒಡೆದ 30 ರಿಂದ 35 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಅಥವಾ ನಾಟಿ ಮಾಡಿದ 20 ರಿಂದ 25 ದಿನಗಳ ನಂತರ (ಸಕ್ರಿಯ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಅಥವಾ ಕವಲೊಡೆಯುವ ಹಂತ) ಮೊದಲನೇ ಸಿಂಪಡಣೆ ಹಾಗೂ ಹೂ ಬರುವ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಅಥವಾ 20 ರಿಂದ 25 ದಿನಗಳ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಸಿಂಪಡಣೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ಕೃಷಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರ ಬಳಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅಗತ್ಯ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬಳಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ರೈತರು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರದ ಬಳಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ರೈತರು ಇಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರದ ಬಳಕೆ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇದ್ದಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಬೇಕು. ಮಿತ ಯೂರಿಯಾ ಬಳಕೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಯೂರಿಯಾ ಗೊಬ್ಬರ ಕೊರತೆಯನ್ನು ನೀಗಿಸಬಹುದು. ಯೂರಿಯಾ ರಸಗೊಬ್ಬರ ಸಸ್ಯಗಳಿಗೆ ಸಾರಜನಕ ಒದಗಿಸಿ ಉತ್ತಮ ಫಸಲು ಬಿಡಲು ನೆರವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಇದರಿಂದ ಬೆಳೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹಾಗೂ ಉತ್ತಮ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

60 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸು ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 15000ರೂಪಾಯಿ

ಕಬ್ಬು ಪ್ರತಿ ಎಕರೆಗೆ 100 ಟನ್ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯ

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *