ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಏಕೆ ಮಾಡಿಸಬೇಕು? ಸಾಗುವಳಿ ವೆಚ್ಚ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ

ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಮಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿದ್ದು, ಬೆಳೆ ನೆಡುವ ಮೊದಲು ಮಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಲೇಬೇಕು. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಅದರಲ್ಲಿ ಯಾವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳಿವೆ ಎನ್ನುವ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ನಮಗೆ ಸಿಗುತ್ತೆ.

ನಾವು ಬೆಳೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೆ, ನಾವು ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಇಳುವರಿಯನ್ನ ಸಾಧಿಸಬಹುದು’ ಎಂದು ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷಾ ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕೃಷಿ ಭೂಮಿಗೂ ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಶ್ರೀರಾಮರಕ್ಷೆ ಇದ್ದಂತೆ.

ಕೃಷಿಗೆ ಭೂಮಿ, ಬಂಡವಾಳ ಮತ್ತು ನೀರು ಬೇಕು. ನಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಭೂಮಿ. ಹೀಗಾಗಿ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಿದರೆ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿರುವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳೇನು ಎಂಬುದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಪೋಷಕಾಂಶ ಕೊರತೆಯಾಗದಂತೆ ಸೂಕ್ತ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಮಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆ, ರಸಗೊಬ್ಬರ ಎಷ್ಟು ಬೇಕು.? ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಎಷ್ಟು ಬೇಕು.? ಎನ್ನುವುದನ್ನ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೇ ಹೂಡಿಕೆಯ ಹೊರೆಯೂ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಿದ್ರೆ, ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನ ಮಾಡಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತಾ.?

ಈ ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಲು ಒಂದು ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10 ರಿಂದ 15 ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಣ್ಣನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು. ಇನ್ನು ನಾವು ಮಣ್ಣನ್ನ ಎಲ್ಲಿಂದ ಪಡೆದಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದನ್ನ ಸಹ ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಾವು ನೀಡುವ ಮಣ್ಣಿನ ಸಾರವನ್ನ ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

ಕೃಷಿಗೆ ಭೂಮಿ, ಬಂಡವಾಳ ಮತ್ತು ನೀರು ಬೇಕು. ನಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಭೂಮಿ. ಹೀಗಾಗಿ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಿದರೆ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿರುವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳೇನು ಎಂಬುದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಪೋಷಕಾಂಶ ಕೊರತೆಯಾಗದಂತೆ ಸೂಕ್ತ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಮಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆ, ರಸಗೊಬ್ಬರ ಎಷ್ಟು ಬೇಕು.? ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಎಷ್ಟು ಬೇಕು.? ಎನ್ನುವುದನ್ನ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇದಲ್ಲದೇ ಹೂಡಿಕೆಯ ಹೊರೆಯೂ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಿದ್ರೆ, ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನ ಮಾಡಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಗೊತ್ತಾ.?

ಈ ಮಣ್ಣು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಲು ಒಂದು ಎಕರೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10 ರಿಂದ 15 ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಣ್ಣನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು. ಇನ್ನು ನಾವು ಮಣ್ಣನ್ನ ಎಲ್ಲಿಂದ ಪಡೆದಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದನ್ನ ಸಹ ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಾವು ನೀಡುವ ಮಣ್ಣಿನ ಸಾರವನ್ನ ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

Spread positive news

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *